A ṣe àwọn bíríkì tí kò ní àsìdì láti inú iyanrìn kaolin àti quartz nípasẹ̀ ìgbóná ooru gíga, wọ́n sì yàtọ̀ gẹ́gẹ́ bí “ohun èlò tí kò ní àsìdì” fún àwọn iṣẹ́ ilé-iṣẹ́ àti àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ pàtàkì, nítorí ìṣètò wọn tí ó wúwo, ìwọ̀n ìfàmọ́ra omi tí ó kéré, àti ìdúróṣinṣin kẹ́míkà tí ó lágbára. Àwọn ohun tí a lò wọ́n bo oríṣiríṣi pápá pàtàkì.
Nínú ẹ̀ka iṣẹ́-ajé, wọ́n ń ṣiṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí ìdènà ààbò tí kò ṣe pàtàkì. Nínú ilé-iṣẹ́ kẹ́míkà, nígbà tí a bá ń ṣe àti tọ́jú àwọn ásíìdì alágbára bíi sulfuric acid àti hydrochloric acid, a máa ń lo àwọn bíríkì tí kò ní ásíìdì fún ilẹ̀, àwọn ohun èlò ìdènà reactor, àti àwọn táńkì ìtọ́jú. Wọ́n lè tako ìfọ́ ásíìdì líle, dènà ìbàjẹ́ ohun èlò, mú kí iṣẹ́ pẹ́ sí i, kí wọ́n sì rí i dájú pé iṣẹ́ náà wà ní ààbò. Nínú àwọn ibi iṣẹ́ irin, a máa ń ṣe àwọn ohun èlò acid nígbà tí a bá ń ṣe ìfọ́ ásíìdì àti electrolysis; àwọn bíríkì tí kò ní ásíìdì lè dáàbò bo àwọn ilé ìkọ́lé kúrò nínú ìbàjẹ́ kí wọ́n sì máa ṣe àtúnṣe àyíká iṣẹ́ déédéé nínú ibi iṣẹ́ náà. Fún omi ìdọ̀tí tí ètò desulfurization ń ṣe nínú àwọn ilé iṣẹ́ agbára ooru, a nílò àwọn adágún ìtọ́jú omi ìdọ̀tí àti àwọn ilé gogoro desulfurization tí a fi àwọn bíríkì tí kò ní ásíìdì bò láti ya ìbàjẹ́ sọ́tọ̀ kí a sì rí i dájú pé iṣẹ́ ohun èlò náà dúró ṣinṣin.
Nínú àwọn ipò ààbò àyíká, àwọn bíríkì tí kò lè dènà ásíìdì ń kó ipa pàtàkì nínú ààbò àyíká. Nígbà tí àwọn ilé iṣẹ́ ìtọ́jú ìdọ̀tí bá ń bójú tó omi ìdọ̀tí tí ó ní ásíìdì nínú ilé iṣẹ́, àwọn bíríkì tí kò lè dènà ásíìdì tí a gbé kalẹ̀ sínú àwọn adágún ìlànà àti àwọn adágún ìhùwàpadà lè fara da ìtẹ̀mọ́lẹ̀ omi ìdọ̀tí àti ìfọ́ kẹ́míkà fún ìgbà pípẹ́, èyí tí ó ń rí i dájú pé àwọn ilé iṣẹ́ náà dúró ṣinṣin àti pé kò ní ní ipa lórí bí a ṣe ń ṣe ìtọ́jú omi ìdọ̀tí. Ìtújáde láti inú àwọn ilé iṣẹ́ ìtọ́jú ìdọ̀tí ní àwọn èròjà ásíìdì; àwọn bíríkì tí kò lè dènà ásíìdì tí a ń lò nínú àwọn adágún ìkójọ àti àwọn ibi ìtọ́jú lè dènà ìtújáde náà láti ba àwọn ilé jẹ́ kí ó sì yẹra fún ìbàjẹ́ ilẹ̀ àti orísun omi.
Wọ́n tún ṣe pàtàkì ní iṣẹ́ ìkọ́lé àti àwọn ibi pàtàkì. Ní àwọn agbègbè tí wọ́n ní àìní àìsí àìsí àìsí, bí ilé ìwádìí àti àwọn ibi ọ́fíìsì ti àwọn ilé iṣẹ́ kẹ́míkà, a ń lo àwọn bíríkì tí kò ní àìsí àìsí gẹ́gẹ́ bí ohun èlò ilẹ̀, tí ó ń so agbára ìfúnpá pọ̀ mọ́ra, àìsí àìlera, àti àwọn ohun ọ̀ṣọ́. Fún ilẹ̀ àti ògiri àwọn ibi ìkọ́lé ní àwọn ilé iṣẹ́ oúnjẹ, àwọn ilé iṣẹ́ ohun mímu, àti àwọn ilé iṣẹ́ oògùn, a ń lo àwọn bíríkì tí kò ní àìsí àìsí nítorí pé wọ́n jẹ́ ilẹ̀ tí ó mọ́ tónítóní tí ó sì rọrùn láti mọ́; wọ́n tún lè dènà àwọn ohun tí ó ń pa àìsí àìsí àìsí àti kí wọ́n bá àwọn ìlànà ìmọ́tótó mu.
Yíyan àwọn bíríkì tó ní agbára gíga tó lè dènà àsìdì lè pèsè ààbò tó ṣeé gbẹ́kẹ̀lé fún onírúurú ipò. Tí o bá ní àwọn ohun tó ń dènà àsìdì ilé iṣẹ́, ààbò àyíká, tàbí ìkọ́lé pàtàkì, jọ̀wọ́ má ṣe lọ́ tìkọ̀ láti kàn sí wa. A ó pèsè àwọn ìdáhùn tó yẹ láti yanjú àwọn ìṣòro àsìdì tó ní agbára.
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Kẹ̀wàá-24-2025




