Nígbà tí ó bá kan àwọn àyíká tí ó ní igbóná gíga—láti àwọn ilé ìtajà ilé-iṣẹ́ sí àwọn ibi ìdáná ilé—ohun èlò kan dúró gẹ́gẹ́ bí ẹ̀yìn ìdúróṣinṣin ìṣètò:amọ amọ ti ko ni agbara. A ṣe é láti kojú ooru líle, ìfọ́ kẹ́míkà, àti ìpayà ooru, amọ̀ pàtàkì yìí ju “lẹ́ẹ̀mù” lásán fún àwọn bíríkì tí kò lè yípadà lọ. Ó jẹ́ ohun pàtàkì tí ó ń rí ààbò, ìṣiṣẹ́, àti pípẹ́ nígbà tí a bá ń lò ó níbi tí àwọn amọ̀ lásán yóò ti wó lulẹ̀. Yálà o wà nínú iṣẹ́ ṣíṣe, ìkọ́lé, tàbí àtúnṣe ilé rẹ, òye lílo àti àǹfààní amọ̀ tí kò lè yípadà lè yí àwọn iṣẹ́ àṣekára rẹ padà.
Àkọ́kọ́, àwọn ilé ìgbóná àti ibi ìdáná ni ibi ìṣeré pàtàkì fún àmùrè amọ̀ tí ó ń yọ́. Nínú àwọn ilé iṣẹ́ irin, àwọn ilé iṣẹ́ dígí, àwọn ilé iṣẹ́ símẹ́ǹtì, àti àwọn ibi ìṣeré seramiki, àwọn ilé ìgbóná máa ń ṣiṣẹ́ ní ìwọ̀n otútù tí ó ju 1,000°C (1,832°F) lọ fún wákàtí tàbí ọjọ́ pàápàá. Àmùrè símẹ́ǹtì Portland lásán máa ń yọ́ tàbí kí ó yọ́ ní irú àwọn ipò bẹ́ẹ̀, èyí tí ó máa ń yọrí sí ìbàjẹ́ ètò, jíjò, àti àkókò ìjákulẹ̀ tí ó ná owó. Síbẹ̀síbẹ̀, àmùrè amọ̀ tí ó ń yọ́, a fi amọ̀ tí ó mọ́, sílíkà, àti àwọn ohun èlò míràn tí ó ń yọ́, tí ó ń pa agbára ìsopọ̀ mọ́ra wọn ní ìwọ̀n otútù líle yìí. Ó ń dí àwọn àlàfo láàárín àwọn bíríkì tí ó ń yọ́, tí ó ń dènà pípadánù ooru tí ó lè dín agbára ìṣiṣẹ́ kù sí 30%. Fún àwọn olùṣiṣẹ́ ilé iṣẹ́, èyí túmọ̀ sí owó agbára tí ó dínkù, ìdíwọ́ ìtọ́jú díẹ̀, àti ìtẹ̀lé àwọn ìlànà ààbò tí ó muna.
Yàtọ̀ sí iṣẹ́ tó wúwo, amọ̀ tí a fi amọ̀ ṣe jẹ́ pàtàkì nínú ètò ìgbóná ilé àti ti ilé gbígbé. Àwọn ibi ìgbóná, àwọn ààrò tí a fi igi ṣe, àti àwọn ohun èlò ìgbóná gbára lé e láti ṣẹ̀dá ààbò tó dájú, tí ó lè kojú ooru. Fojú inú wo bí a ṣe ń tan iná tó rọrùn nínú yàrá ìgbàlejò rẹ kí a tó lè jẹ́ kí amọ̀ tí a fi biriki iná rẹ papọ̀ fọ́ tí ó sì tú èéfín olóró jáde—èyí ni ewu lílo amọ̀ tí kò lè kojú. Amọ̀ tí a fi amọ̀ ṣe kì í ṣe pé ó ń kojú ìgbóná àti ìtútù àwọn ibi ìgbóná ilé nìkan ni, ó tún ń kojú àwọn ohun tí igi tàbí èédú ń yọ jáde. Ó rọrùn láti da pọ̀ kí a sì lò ó, èyí tí ó mú kí ó jẹ́ àṣàyàn pàtàkì fún àwọn onímọ̀ iṣẹ́ àti àwọn olùfẹ́ DIY. Àwọn onílé tí wọ́n bá ń fi owó sínú ibi ìgbóná tuntun tàbí tí wọ́n bá ń tún èyí àtijọ́ ṣe yóò rí i pé lílo amọ̀ tí a fi amọ̀ ṣe yóò mú kí iṣẹ́ ìgbóná wọn pẹ́ fún ọ̀pọ̀ ọdún láìsí pé ó ní ààbò.
Ohun mìíràn tó ṣe pàtàkì ni àwọn iṣẹ́ epo àti irin. Àwọn ilé iṣẹ́ àtúnṣe, àwọn ẹ̀rọ ìyọ́, àti àwọn ilé iṣẹ́ ìfọṣọ kò ní agbára ìgbónára nìkan, wọ́n tún ń kojú àwọn kẹ́míkà líle—àwọn ásíìdì, alkalis, àti àwọn irin dídán tí yóò pa àwọn ohun èlò ìbílẹ̀ run. Àìlera kẹ́míkà amọ̀ tí kò ní agbára mú kí ó dára fún àwọn ohun èlò ìṣiṣẹ́, àwọn ohun èlò ìtújáde, àti àwọn ètò èéfín. Ó ń ṣe ìdábùú tí ó lágbára tí ó ń dènà jíjá àwọn ohun èlò eléwu, tí ó ń dáàbò bo àwọn òṣìṣẹ́ àti àyíká. Fún àpẹẹrẹ, nínú yíyọ́ aluminiomu, a ń lo amọ̀ tí kò ní agbára láti fi àwọn sẹ́ẹ̀lì electrolytic sí, níbi tí ó ti ń tako ìbàjẹ́ láti inú iyọ̀ aluminiomu tí ó yọ́ àti fluoride. Ìgbẹ́kẹ̀lé yìí ni ìdí tí ó fi jẹ́ àṣàyàn tí ó dára jùlọ ní àwọn ilé iṣẹ́ níbi tí ìkùnà kékeré pàápàá lè ní àwọn àbájáde búburú.
Àmọ̀ tí a fi amọ̀ ṣe tún ń kó ipa pàtàkì nínú àwọn ààrò pizza àti àwọn ibi ìdáná oúnjẹ oníṣòwò. Àwọn ààrò pizza tí a fi igi ṣe ń ṣiṣẹ́ ní ìwọ̀n otútù láàrín 400°C àti 500°C (752°F àti 932°F), èyí sì ń béèrè fún àmọ̀ tí ó lè mú ooru líle láìsí ìfọ́ tàbí pípadánù ìdènà. Àwọn ògbóǹkangí pizzeria àti àwọn olóúnjẹ ilé gbàgbọ́ pé àmọ̀ tí a fi amọ̀ ṣe yóò kọ́ àti tún àwọn ààrò wọ̀nyí ṣe, nítorí pé ó ń rí i dájú pé ooru ń pín káàkiri déédéé àti pé ó ń dènà èéfín tàbí ooru láti jáde. Nínú àwọn ibi ìdáná oúnjẹ oníṣòwò, a máa ń lò ó láti fi àwọn ohun èlò ìgbẹ́ gágá, rotisseries, àti àwọn ohun èlò ìgbóná gíga mìíràn ṣe àtúnṣe, ó ń pa àwọn ìlànà ìmọ́tótó mọ́ nípa dídínà àwọn èròjà oúnjẹ láti má ṣe di mọ́ inú àmọ̀ tí ó fọ́.
Kí ló mú kí amọ̀ tí a fi ń yọ́ amọ̀ yàtọ̀ sí àwọn ohun èlò míràn tí ó ń yọ́ amọ̀? Ó lè yípadà, ó sì lè náwó dáadáa. Láìdàbí amọ̀ tí a fi alumina tàbí silica ṣe, tí a ṣe fún iwọ̀n otútù gíga ṣùgbọ́n tí ó ní owó gíga, amọ̀ tí a fi ń yọ́ amọ̀ ṣe ìwọ̀n iṣẹ́ àti owó tí ó rọrùn fún àwọn ohun èlò tí ó wọ́pọ̀ ní iwọ̀n otútù gíga. Ó wà ní ìrísí lulú, èyí tí a lè dapọ̀ mọ́ omi níbi tí ó bá wà ní ìbámu pẹ̀lú bí a ṣe fẹ́, èyí tí yóò dín ìdọ̀tí àti owó ìrìnnà kù. Ní àfikún, ó ní agbára iṣẹ́ tí ó tayọ—àwọn amọ̀ lè ṣe àwòkọ́ṣe rẹ̀ kí wọ́n sì yọ́ ọ, kí wọ́n sì rí i dájú pé ó ní ìsopọ̀ tí ó lágbára láàárín àwọn bíríkì.
Yíyan amọ̀ tí ó tọ́ tí ó sì lè yọ́ jẹ́ pàtàkì fún àṣeyọrí iṣẹ́ rẹ. Wá àwọn ọjà tí ó bá àwọn ìlànà ilé-iṣẹ́ mu, bíi ASTM C199, èyí tí ó ṣàlàyé àwọn ohun tí a nílò fún amọ̀ tí ó lè yọ́. Ronú nípa ìwọ̀n otútù tí ó ga jùlọ tí o lè lò, nítorí pé àwọn amọ̀ kan wà tí a ṣe fún àwọn ìwọ̀n ooru tí ó ga ju àwọn mìíràn lọ. Fún àwọn iṣẹ́ ilé-iṣẹ́, yan amọ̀ tí ó ní àwọn àfikún tí ó ń mú kí ìdènà ooru àti ìdúróṣinṣin kẹ́míkà pọ̀ sí i. Fún lílo ilé gbígbé, amọ̀ tí ó lè yọ́ amọ̀ tí ó wọ́pọ̀ yóò tó fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ibi ìdáná àti ààrò.
Ní ìparí, amọ̀ tí a fi amọ̀ ṣe jẹ́ ohun èlò pàtàkì nínú gbogbo ohun èlò tí ó bá ní iwọ̀n otútù gíga. Láti inú àwọn ilé ìtajà ilé-iṣẹ́ títí dé àwọn ibi ìdáná ilé, ó ń fúnni ní agbára, ìdènà ooru, àti agbára tí ó yẹ láti jẹ́ kí àwọn ilé wà ní ààbò àti kí ó muná dóko. Oríṣiríṣi lílò rẹ̀, bí ó ṣe ń náwó tó, àti bí ó ṣe rọrùn láti lò ó jẹ́ àṣàyàn pàtàkì fún àwọn ògbóǹtarìgì àti àwọn oníṣẹ́-ọwọ́-ẹni-ṣe-ara-ẹni ní gbogbo ilé-iṣẹ́. Tí o bá ń gbèrò iṣẹ́ àgbékalẹ̀ tí ó ní iwọ̀n otútù gíga, má ṣe yan àmọ̀ lásán—ṣe àfikún nínú àmọ̀ tí a fi amọ̀ ṣe kí o sì rí i dájú pé iṣẹ́ rẹ dúró ṣinṣin ní àkókò.
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Kejìlá-01-2025




